มีปัญหาตัวไรกวนตามรังฟักไข่ ใช้แป้งกันเห็บหมัดของสุนัขช่วยได้ครับ

• เริ่มหัวข้อโดย admin
  • วันที่เริ่มหัวข้อ

admin

Administrator
Staff Member

ในช่วงอากาศร้อน ๆ ชื้น ๆ แบบนี้ผู้เพาะไก่ชนมักจะพบกับปัญหาตัวไรกวนใจ นอกจากจะสร้างความรำคาญให้กับคนเลี้ยงแล้ว
บางครั้งในรังฟักไก่ที่มีตัวไรอยู่มาก ๆ พอลูกไก่เกิดมาก็จะโดนตัวไรรุมกัดจนตายได้เช่นกัน

แม้ว่าบางทีจะใช้ใบตระไคร้รองรังฟักแล้วก็ตาม แต่หากแม่ไก่ไปเดินที่เปียก ๆ แล้วขึ้นรังมาฟัก ก็จะทำให้เกิดความชื้นเป็นแหล่งเพาะฟักตัวไรได้
ดังนั้น เพื่อเป็นการป้องกันเราสามารถ โรยแป้งที่ใช้ป้องกันเห็บหมัดของสุนัขไว้ในรังฟักตั้งแต่แม่ไก่เริ่มฟัก ก็จะช่วยป้องกันไม่ให้ตัวไรมารบกวนได้ครับ

บางคนอาจจะใช้สารกำจัดแมลง : เซฟวิน85 ฉีดพ่นตามโรงเรือนร่วมด้วยก็จะช่วยกำจัดตัวไรได้มีประสิทธิภาพยิ่งขึ้นครับ

ส่วนแป้งโรยสุนัขที่ผมใช้บ่อย ๆ คือ ยี่ห้อนี้

หากท่านใดมีวิธีการอื่น ๆ ก็นำมาแชร์แลกเปลี่ยนกับเพิ่มเติมได้นะครับ

ค้นหาไก่ชน: